Network ผมต้องการแบบนี้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

Network ผมต้องการแบบนี้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โพสต์โดย robin เมื่อ อังคาร 23 พ.ย. 2010 5:37 pm

1.gif (72.16 KiB) เปิดดู 8109 ครั้ง

ขอสอบถามรายละเอียดนะครับ พร้อมงบประมาณ จะได้จัดสรรถูก T^T

ผมต้องการให้ทุก User Authen ก่อนการใช้งาน Internet Game Online หลายๆ อย่างๆ ที่ต้องใช้ Internet ครับ ?
ยกเว้น เครื่อง PC Room ที่ต่อจาก WAG120N เพียงเครื่องเดียว กรณีนี้ถ้าต่อแลนแล้วไม่สามารถ Authen ได้ก็ไม่เป็นไรครับ
เราสามารถแก้ไขอะไรบ้างในการสร้าง Authen (กำหนดระยะเวลา)
ที่ติดตั้งเป็นอาคาร 4-5 ชั้น ที่ติดตั้งเป็นชั้น 3 อุปกรณ์จะติดตั้งที่ห้องนี้ทั้งหมด โดยแขวนกับผนังมุมห้อง ติดหน้าต่างบานเกร็ด ทางเดินตรงกลาง

2.jpg (7.48 KiB) เปิดดู 8104 ครั้ง

สัญญาณ Wireless จะครอบคลุม ถึงไหนบ้างครับ
ต้องการให้ เป็น LAN วงเดียวกันทั้งหมดนะครับ

ส่วนเรื่องของ Switch ถ้าผมจะต่อกับ WRT54GL นี้ จะดีไหม จะได้ให้กฏ เดียวกัน

ดูความเหมาะสมให้ด้วยนะครับ ว่าผมควรเพิ่มเติมหรือปรับปรุงอย่างไรบ้าง
ขอขอบคุณทีมงานทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

เท่านี้ก่อนนะครับ ไว้ติดขัดอะไรจะได้ถามอีก
robin

Re: Network ผมต้องการแบบนี้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โพสต์โดย robin เมื่อ อังคาร 23 พ.ย. 2010 5:47 pm

-ขออนุญาตถามต่อเนื่องนะครับ ผมได้ต่อ 3com wireless router all in one นั่นล่ะต่อ จาก Wag120n ผมได้ Disable เพื่อรับเป็น switch และก็ตั้งค่า เกี่ยวกับ wireless ต่างๆ กรณีนี้ผมต้องการ remote ผ่าน web ข้างนอก ผมได้ตั้งค่า DDNS แล้ว แต่ไม่รุ้จะไปตั้งค่าที่เครื่อง 3com อย่างไรบ้าง ถามท่านผุ้รู้ช่วยกรุณา ชี้แจงให้ทีครับ

ตอนนี้เข้า ตรวจสอบได้แค่ WAG120N เท่านั้น

ขอบพระคุณครับ
robin

Re: Network ผมต้องการแบบนี้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 4:16 pm

robin เขียน:

ขอสอบถามรายละเอียดนะครับ พร้อมงบประมาณ จะได้จัดสรรถูก T^T

• เจอรูปเข้าไปก็มึนแล้วครับ เส้นมันโยงๆ ไปมา เล่นเอางงๆ ทีเดียวครับผม :D เดี่ยวจะลองค่อยๆ แกะทีละคำถามนะครับ

ผมต้องการให้ทุก User Authen ก่อนการใช้งาน Internet Game Online หลายๆ อย่างๆ ที่ต้องใช้ Internet ครับ ?
ยกเว้น เครื่อง PC Room ที่ต่อจาก WAG120N เพียงเครื่องเดียว กรณีนี้ถ้าต่อแลนแล้วไม่สามารถ Authen ได้ก็ไม่เป็นไรครับ
เราสามารถแก้ไขอะไรบ้างในการสร้าง Authen (กำหนดระยะเวลา)

• ถ้าติดตั้งตามรูปก็สามารถทำได้ครับ แต่จะต้องกำหนด WAG120N ให้ทำงานเป็น PPPoE นะครับ ส่วน RV042 หรือ MikroTik ก็ทำงานเป็น Router ปกติไปครับผม

ที่ติดตั้งเป็นอาคาร 4-5 ชั้น ที่ติดตั้งเป็นชั้น 3 อุปกรณ์จะติดตั้งที่ห้องนี้ทั้งหมด โดยแขวนกับผนังมุมห้อง ติดหน้าต่างบานเกร็ด ทางเดินตรงกลาง

สัญญาณ Wireless จะครอบคลุม ถึงไหนบ้างครับ
ต้องการให้ เป็น LAN วงเดียวกันทั้งหมดนะครับ

• เรื่องสัญญาณนี่แล้วแต่ละสถานที่จิงๆ ครับผม แต่คิดว่าภายในชั้น 3 ก็น่าจะเห็นสัญญาณหมดนะครับ และสัญญาณอาจจะกระจายเบาๆ ขึ้นไปยัง ชั้น 2 และ ชั้น 4 ด้วยครับ + หรือถ้าหอพักเราโล่งๆ จิงๆ สัญญาณก็อาจจะเลยไปที่ชั้น 5 แต่ก็คงจะน้อยเต็มทีครับ อยู่ในขั้นที่ใช้งานไม่ได้ครับผม

ส่วนเรื่องของ Switch ถ้าผมจะต่อกับ WRT54GL นี้ จะดีไหม จะได้ให้กฏ เดียวกัน
ดูความเหมาะสมให้ด้วยนะครับ ว่าผมควรเพิ่มเติมหรือปรับปรุงอย่างไรบ้าง
ขอขอบคุณทีมงานทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

เท่านี้ก่อนนะครับ ไว้ติดขัดอะไรจะได้ถามอีก

• ผมดูรูปแล้วมัน งงๆ แปลกๆ นะครับ เหมือนมันจะ Loop กันนะครับ :o + การเชื่อมต่อถ้าลาดสาย LAN ออกมาจาก RV042 หรือ MikroTik ไปยัง WRT54GL หรือ 3COM ก็สามารถลากได้นะครับไม่มีปัญหา "แต่มันจะมีปัญหาตรงสาย LAN ที่เชื่อมต่อระหว่าง WRT54GL กัย 3COM นี่สิครับ" ถ้าเสียบไส้ตามรูป network ทั้งหมดจะล่มภายใน 3 วินาทีอะครับ ห้ามเชื่อมต่อแบบนี้นะครับ มันจะเกิด Loop ขึ้นมาในระบบเครือข่ายของเราครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 4:20 pm

robin เขียน:-ขออนุญาตถามต่อเนื่องนะครับ ผมได้ต่อ 3com wireless router all in one นั่นล่ะต่อ จาก Wag120n ผมได้ Disable เพื่อรับเป็น switch และก็ตั้งค่า เกี่ยวกับ wireless ต่างๆ กรณีนี้ผมต้องการ remote ผ่าน web ข้างนอก ผมได้ตั้งค่า DDNS แล้ว แต่ไม่รุ้จะไปตั้งค่าที่เครื่อง 3com อย่างไรบ้าง ถามท่านผุ้รู้ช่วยกรุณา ชี้แจงให้ทีครับ

ตอนนี้เข้า ตรวจสอบได้แค่ WAG120N เท่านั้น

• แหมมม วันนี้ใช้ได้เลยครับผม :D มึนมากเลยครับ อ่านคำถามอยู่ 3 รอบยังงงๆ อยู่เลยครับว่าต้องการถามว่าอะไรอะครับ ? :D

• ต้องขออภัยจิงๆ ครับ ผมอ่านแล้วรู้เรื่องกระท่อน กระแท่นมากครับ เอาแบบนี้มั๊ยครับ เรียงลำดับมาเป็นข้อๆ ได้มั๊ยครับ เช่น
    1. ตอนนี้ได้เชื่อมต่อสาย ADSL เข้ามายัง WAG120N เรียบร้อยแล้ว และกำหนดให้ WAG120N เป็นตัวออก Internet โดยกำหนดเป็น PPPoE
    2. จากนั้นเชื่อมต่อมาจาก 3COM All-In-One ที่พอร์ท LAN 1-4 ของ 3COM โดยทำการปิด DHCP เพื่อให้ทำงานเป็น Switch + AP เพียงอย่างเดียว
    3. อยากจะถามว่า -> xxxxxxxxxxx -> อะไรประมาณนี้อะครับ ด้านบนนี่ผมเข้าใจเอาเองว่าประมาณนี้นะครับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่นะครับ ยังงัยรบกวนช่วยเพิ่มข้อมูลให้อีกหน่อยนะครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 7:53 pm

sys2u เขียน:[*] ผมดูรูปแล้วมัน งงๆ แปลกๆ นะครับ เหมือนมันจะ Loop กันนะครับ :o + การเชื่อมต่อถ้าลาดสาย LAN ออกมาจาก RV042 หรือ MikroTik ไปยัง WRT54GL หรือ 3COM ก็สามารถลากได้นะครับไม่มีปัญหา "แต่มันจะมีปัญหาตรงสาย LAN ที่เชื่อมต่อระหว่าง WRT54GL กัย 3COM นี่สิครับ" ถ้าเสียบไส้ตามรูป network ทั้งหมดจะล่มภายใน 3 วินาทีอะครับ ห้ามเชื่อมต่อแบบนี้นะครับ มันจะเกิด Loop ขึ้นมาในระบบเครือข่ายของเราครับ[/list]

ที่ผมทำเส้นไว้ ไม่ได้ต่อนะครับ เลยตั้งคำถามว่า กรณีถ้าไม่ผมไม่นำ 3com ไปต่อ กับ rv042 แต่นำไปพ่วงต่อกับ WRT54GL แทนนะครับ จะดีกว่าไหม หรือว่า ต่อจากตัว rv042 เท่านั้นก็พอครับ

sys2u เขียน:
  • แหมมม วันนี้ใช้ได้เลยครับผม :D มึนมากเลยครับ อ่านคำถามอยู่ 3 รอบยังงงๆ อยู่เลยครับว่าต้องการถามว่าอะไรอะครับ ? :D

• ต้องขออภัยจิงๆ ครับ ผมอ่านแล้วรู้เรื่องกระท่อน กระแท่นมากครับ เอาแบบนี้มั๊ยครับ เรียงลำดับมาเป็นข้อๆ ได้มั๊ยครับ เช่น
    1. ตอนนี้ได้เชื่อมต่อสาย ADSL เข้ามายัง WAG120N เรียบร้อยแล้ว และกำหนดให้ WAG120N เป็นตัวออก Internet โดยกำหนดเป็น PPPoE
    2. จากนั้นเชื่อมต่อมาจาก 3COM All-In-One ที่พอร์ท LAN 1-4 ของ 3COM โดยทำการปิด DHCP เพื่อให้ทำงานเป็น Switch + AP เพียงอย่างเดียว
    3. อยากจะถามว่า -> xxxxxxxxxxx -> อะไรประมาณนี้อะครับ ด้านบนนี่ผมเข้าใจเอาเองว่าประมาณนี้นะครับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่นะครับ ยังงัยรบกวนช่วยเพิ่มข้อมูลให้อีกหน่อยนะครับ :D

เข้าใจถูกต้องล่ะครับ
**--1 --** WAG120N ตัวนี้ ต่อ INternet ครับ
*-2-* ผมได้ เชื่อมต่อไปยัง switch 1 เส้นครับ และ 3com All-In-One 1 เส้นที่ portlan 1
*- 3 -* โดยที่ 3com All-In-One ตัวนี้ ผมได้ ปิด DHCP เพื่อให้ทำงานเป็น Switch + AP เพียงอย่างเดียว ครับ
ส่วนข้อนี้ผมต้องการทราบ เวลาผมจะเข้าไป remote ผ่าน internet ผมจะเปิดให้ 3com All-In-One ตัวนี้ทำให้ผม remote เข้ามาแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 9:36 pm

robin เขียน:ที่ผมทำเส้นไว้ ไม่ได้ต่อนะครับ เลยตั้งคำถามว่า กรณีถ้าไม่ผมไม่นำ 3com ไปต่อ กับ rv042 แต่นำไปพ่วงต่อกับ WRT54GL แทนนะครับ จะดีกว่าไหม หรือว่า ต่อจากตัว rv042 เท่านั้นก็พอครับ

• อ่อ ได้เลยครับ แต่จะต้องเลือกนะครับ ว่าจะเอาไปต่อกับ RV042 หรือ WRT54GL เท่านั้นครับ ห้ามต่อ 2 เส้นพร้อมกันครับผม :D

เข้าใจถูกต้องล่ะครับ
**--1 --** WAG120N ตัวนี้ ต่อ INternet ครับ
*-2-* ผมได้ เชื่อมต่อไปยัง switch 1 เส้นครับ และ 3com All-In-One 1 เส้นที่ portlan 1
*- 3 -* โดยที่ 3com All-In-One ตัวนี้ ผมได้ ปิด DHCP เพื่อให้ทำงานเป็น Switch + AP เพียงอย่างเดียว ครับ
ส่วนข้อนี้ผมต้องการทราบ เวลาผมจะเข้าไป remote ผ่าน internet ผมจะเปิดให้ 3com All-In-One ตัวนี้ทำให้ผม remote เข้ามาแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

• เข้าใจแล้วครับ แบบนี้ต้องไปดูว่า 3COM ตัวนี้นั้น ยอมให้ Remote เข้ามาที่พอร์ทไหนครับ ? แล้วยอมให้ Remote ผ่าน IP Address จาก Internet ได้หรือไม่ครับ ? จากนั้นก็ไปกำหนด Port Forwarding ที่ WRT54GL ให้ทำการ forward พอร์ทที่ใช้ในการ management ไปยัง IP Address ของ 3COM ตัวนี้ได้เลยครับ

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 10:00 pm

sys2u เขียน: เข้าใจแล้วครับ แบบนี้ต้องไปดูว่า 3COM ตัวนี้นั้น ยอมให้ Remote เข้ามาที่พอร์ทไหนครับ ? แล้วยอมให้ Remote ผ่าน IP Address จาก Internet ได้หรือไม่ครับ ? จากนั้นก็ไปกำหนด Port Forwarding ที่ WRT54GL ให้ทำการ forward พอร์ทที่ใช้ในการ management ไปยัง IP Address ของ 3COM ตัวนี้ได้เลยครับ

คือว่า ภาพแรก วาดไว้ ต้องการ วง LAN แบบที่วาดอ่ะครับ
ส่วนเรื่องที่ถาม เกี่ยวกับ 3com All-In-One นี้ ตอนนี้ผมได้ต่อพ่วงกับ WAG120N อยู่ครับ แต่ว่าผมยัง Remote เข้าเจ้า 3com All-In-One ตัวนี้ไม่ได้

ตามที่ท่าน ว่ามานั้น ผมคงต้องไป กำหนด Port Forwarding ที่ WAG120N ก่อนใช่ไหมครับ เพื่อทำการ Remote ผ่านเข้าไปใน วง LAN (ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ)
เพราะว่าตอนนี้ผมได้ต่อแค่ WAG120N ออก Port LAN 3 เส้น
1 PC
2 Switch สาย LAN ต่อเข้า PC
3 3com All-In-One ตอนนี้ต้องการที่จะคุม ตัวนี้ ผ่าน Internet ให้ได้ครับ
เพราะว่าผม ตั้ง Authentication MAC Address ไว้ เผื่อไว้เข้าไปแก้ไข

ขอบคุณมากๆ ครับ รอฟังความเห็น หัวข้อแรกอยู่นะครับ
1* ทั้งหมด ผมจะใช้งบประมาณเท่าไหร่
2* อุปกรณ์ตัวไหนที่ให้ความคุ้มค่าและประสิทธิภาพดีกว่ากัน

ขอขอบคุณแหล่งความรู้ดีๆ ครับ http://www.sys2u.com ขอบพระคุณครับ
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 25 พ.ย. 2010 1:00 pm

robin เขียน:
sys2u เขียน: เข้าใจแล้วครับ แบบนี้ต้องไปดูว่า 3COM ตัวนี้นั้น ยอมให้ Remote เข้ามาที่พอร์ทไหนครับ ? แล้วยอมให้ Remote ผ่าน IP Address จาก Internet ได้หรือไม่ครับ ? จากนั้นก็ไปกำหนด Port Forwarding ที่ WRT54GL ให้ทำการ forward พอร์ทที่ใช้ในการ management ไปยัง IP Address ของ 3COM ตัวนี้ได้เลยครับ

คือว่า ภาพแรก วาดไว้ ต้องการ วง LAN แบบที่วาดอ่ะครับ
ส่วนเรื่องที่ถาม เกี่ยวกับ 3com All-In-One นี้ ตอนนี้ผมได้ต่อพ่วงกับ WAG120N อยู่ครับ แต่ว่าผมยัง Remote เข้าเจ้า 3com All-In-One ตัวนี้ไม่ได้

ตามที่ท่าน ว่ามานั้น ผมคงต้องไป กำหนด Port Forwarding ที่ WAG120N ก่อนใช่ไหมครับ เพื่อทำการ Remote ผ่านเข้าไปใน วง LAN (ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ)
เพราะว่าตอนนี้ผมได้ต่อแค่ WAG120N ออก Port LAN 3 เส้น
1 PC
2 Switch สาย LAN ต่อเข้า PC
3 3com All-In-One ตอนนี้ต้องการที่จะคุม ตัวนี้ ผ่าน Internet ให้ได้ครับ
เพราะว่าผม ตั้ง Authentication MAC Address ไว้ เผื่อไว้เข้าไปแก้ไข

• เข้าใจถูกต้องเลยครับผม คิดว่าพอร์ทที่เข้าไปบริหารจัดการน่าจะเ็นพอร์ท 80 ธรรมดาทั่วไปครับ แต่ถ้าจะให้ดี เพื่อความไม่สับสนแนะนำให้เข้าไปเปลี่ยนพอร์ทของ 3COM ให้เป็นพอร์ทอื่นดีกว่าครับ เช่น 8080 หรือ 5000 เป็นต้นครับ + จากนั้นก็กำหนดให้ WAG120N ทำ Port Forwarding ไปที่ 3COM ที่พอร์ทใหม่ได้เลยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ รอฟังความเห็น หัวข้อแรกอยู่นะครับ
1* ทั้งหมด ผมจะใช้งบประมาณเท่าไหร่
2* อุปกรณ์ตัวไหนที่ให้ความคุ้มค่าและประสิทธิภาพดีกว่ากัน
ขอขอบคุณแหล่งความรู้ดีๆ ครับ http://www.sys2u.com ขอบพระคุณครับ

• ราคาสินค้าสามารถค้นหาได้จากหน้า Shop เลยครับผม + ถ้าใช้ RV042 ก้ดีครับอึดทนทานแข็งแรง แต่ว่าจะไม่มีเรื่อง HotSpot เพื่อทำ Authentication แต่ก็ใช้งานง่ายกว่าเยอะครับ + ส่วน Mikrotik ก็สารพัดประโยชน์จิงๆ ครับ แต่ก๋ใช้งานยากนิดนึงครับผม

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ พฤหัสฯ. 25 พ.ย. 2010 5:20 pm

-ขอบคุณมากครับ คงต้องไปคำนวนงบก่อน จะได้เก็บงบประมาณถูก T^T ;)
robin

โพสต์โดย robin เมื่อ ศุกร์ 26 พ.ย. 2010 12:34 pm

sys2u เขียน:
  • ราคาสินค้าสามารถค้นหาได้จากหน้า Shop เลยครับผม + ถ้าใช้ RV042 ก้ดีครับอึดทนทานแข็งแรง แต่ว่าจะไม่มีเรื่อง HotSpot เพื่อทำ Authentication แต่ก็ใช้งานง่ายกว่าเยอะครับ + ส่วน Mikrotik ก็สารพัดประโยชน์จิงๆ ครับ แต่ก๋ใช้งานยากนิดนึงครับผม

HotSpot จำเป็นไหมครับที่จะต้องมี Server ถ้าผมใช้ Mikrotik แทนเลยได้ไหม
Mikrotik เราสามารถจัดการเองทุกอย่างเลยได้ใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรผ่านที่อื่น ทุกอย่างในระบบจะอยู่ในกำมือเราใช่ไหมครับ :D

ขอบคุณครับ
robin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)