ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องการเพิ่ม client

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องการเพิ่ม client

โพสต์โดย robin เมื่อ อังคาร 16 พ.ย. 2010 9:22 pm

คือว่าผมมี ADSL ของ True 6 m ครับ
ต้องการจะใช้ พ่วงต่อ กับตอนนี้มี Linksys WAG120N (ไม่รู้ใช้ดีรึป่าวกำลังลอง) wireless router
ตอนนี้มี switch 3com 8port ต้องการที่จะเิปลี่ยนเป็น switch 24 port ไม่ทราบว่าผมควรจะใช้ตัวไหนดีครับ ขอราคาด้วยยิ่งดีครับ

ถ้า wireless router ไม่ support อย่างไรบอกด้วยนะครับ แนะนำด้วยว่าควรใช้ตัวไหนดีที่สุด ที่สำคัญมีใช้ wireless ด้วยนะครับ
แต่จะมีผนังห้องกั้น สัญญาณอาจไม่ดีเท่าไหร่

ถ้าผมใช้ router ตามนี้ ผมควรจะซื้อ switch 24 port แบบไหน มาต่อด้วยถึงจะดี เพราะว่าตอนนี้ 8 port มันเต็มแ้ล้ว รับ client เพิ่มไม่ได้
ผิดพลาดหรือไม่เข้าใจประการใด ชี้แนะด้วยนะครับ

หรือว่าผมต้องเปลี่ยนมาใช้ Modem + router (4 port ควรมีหรือไม่มีดี)+ switch 24 port อีกทีครับ
ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ

-ขอบคุณมากๆ ครับ
robin

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องการเพิ่ม client

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 17 พ.ย. 2010 12:13 pm

robin เขียน:คือว่าผมมี ADSL ของ True 6 m ครับ
ต้องการจะใช้ พ่วงต่อ กับตอนนี้มี Linksys WAG120N (ไม่รู้ใช้ดีรึป่าวกำลังลอง) wireless router
ตอนนี้มี switch 3com 8port ต้องการที่จะเิปลี่ยนเป็น switch 24 port ไม่ทราบว่าผมควรจะใช้ตัวไหนดีครับ ขอราคาด้วยยิ่งดีครับ

ถ้า wireless router ไม่ support อย่างไรบอกด้วยนะครับ แนะนำด้วยว่าควรใช้ตัวไหนดีที่สุด ที่สำคัญมีใช้ wireless ด้วยนะครับ
แต่จะมีผนังห้องกั้น สัญญาณอาจไม่ดีเท่าไหร่

ถ้าผมใช้ router ตามนี้ ผมควรจะซื้อ switch 24 port แบบไหน มาต่อด้วยถึงจะดี เพราะว่าตอนนี้ 8 port มันเต็มแ้ล้ว รับ client เพิ่มไม่ได้
ผิดพลาดหรือไม่เข้าใจประการใด ชี้แนะด้วยนะครับ

• ใช้ WAG120N ที่มีอยู่ก็ได้เลยครับผม รองรับถึงความเร็ว 24 Mbps ครับ + ส่วน switch นั้นตามลิงค์นี้ครับ -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... rTextID=10

หรือว่าผมต้องเปลี่ยนมาใช้ Modem + router (4 port ควรมีหรือไม่มีดี)+ switch 24 port อีกทีครับ
ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ
-ขอบคุณมากๆ ครับ

• เราสามา่รถเชื่อมต่อแบบไหนก็ได้ครับ จิงๆ แล้วขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าครับ เพราะถ้าใช้งานกันไม่เยอะเท่าไร และแต่ละ users สามารถพูดคุยกันรู้เรื่อง ไม่ใช้ download ไฟล์ที่ไม่จำเป็นขนาดใหญ่ได้ ก็ไม่มีปัยหาอะไรครับ + เว้นแต่ว่า users มีจำนวนเยอะแล้วไม่สามารถไปบอก หรือคุยกันรู้เรื่องได้ ก็อาจจะต้องหา router ที่สามารถควบคุมการใช้งานของแต่ละคนมาช่วยในระบบเครือข่ายครับผม เช่น RV042 เป็นต้นครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องการเพิ่ม client

โพสต์โดย robin เมื่อ พุธ 17 พ.ย. 2010 3:25 pm

ขอบคุณมากๆ นะครับ
จากที่ผมได้ ดูราคาแล้ว เหอๆ
ผมควรจะมาเล่น wireless แทนดีไหม สายเยอะ จะทำให้รกห้องมากไปหรือเปล่าครับ ห่วงเรื่องสัญญาณด้วย และอีกอย่าง เปิดตลอด 24 ชม.ครับ อย่างเซเว่นเลย

ปัญหาทีนี้ เราไปคุยกับเค้าก็ไม่เข้าใจกันหรอกครับ ต้องการแบ่ง แบนวิท ได้เลยก็คงดี หรือว่าต้องจัดการอย่างไร โดยเฉพาะโหลดบิท
เน้นๆ นะครับ เล่นเกม กับ ท่องเว็บ ดู yutube บางครั้ง

ืำnet 6 m นิควรใช้จำนวน user จำนวนเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะสมเหตุสมผล

ขอบคุณมากๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย robin เมื่อ พุธ 17 พ.ย. 2010 3:36 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 17 พ.ย. 2010 3:35 pm

robin เขียน:ขอบคุณมากๆ นะครับ
จากที่ผมได้ ดูราคาแล้ว เหอๆ
ผมควรจะมาเล่น wireless แทนดีไหม สายเยอะ จะทำให้รกห้องมากไปหรือเปล่าครับ ห่วงเรื่องสัญญาณด้วย และอีกอย่าง เปิดตลอด 24 ชม.ครับ อย่างเซเว่นเลย

ปัญหาทีนี้ เราไปคุยกับเค้าก็ไม่เข้าใจกันหรอกครับ ต้องการแบ่ง แบนวิท ได้เลยก็คงดี หรือว่าต้องจัดการอย่างไร โดยเฉพาะโหลดบิท
เน้นๆ นะครับ เล่นเกม กับ ท่องเว็บ ดู yutube บางครั้ง

ขอบคุณมากๆ ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ พุธ 17 พ.ย. 2010 3:44 pm

sys2u เขียน:

แล้วเจ้าตัว WRT54GL ที่ดังๆ อ่ะครับ มัน work ป่ะ :o เผื่อจะได้ดูงบประมาณและจะได้เสนอ ท่านพี่ต่อไปอีกที ขอรับ

ขอบคุณครับ
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 17 พ.ย. 2010 3:59 pm

robin เขียน:
sys2u เขียน:

แล้วเจ้าตัว WRT54GL ที่ดังๆ อ่ะครับ มัน work ป่ะ :o เผื่อจะได้ดูงบประมาณและจะได้เสนอ ท่านพี่ต่อไปอีกที ขอรับ

ขอบคุณครับ

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ พฤหัสฯ. 18 พ.ย. 2010 3:25 pm

ผมไ้ด้อ่านข้อมูลไปมา ชักจะมาสนใจตัวนี้สิ ครับ Load Balancing Router ไม่ทราบว่า ตัว WAG120N นี้ใช้ได้รึป่าว หรือต้องซื้อแยกต่างหาก

แล้วเน็ต 6 เมกเส้นเดียวนะครับ จะ load balance ได้มากน้อยอย่างไร
อยากทราบความเหมาะสมครับ จำนวน user กับ internet 6 m
switch 24 port ผมคิดว่าไม่เอาล่ะ ลากสายรกห้องเปล่าๆ ส่วนมาก ก็มี Notebook กันทั้งนั้น น่าจะใช้ Wireless ให้ดีก้อพอ

ถ้าได้ wireless แบบ authentication ด้วยยิ่งดีเลยครับ เพราะไม่อยากไปตามเก็บค่าช่วยแชร์ ใครมีก็มาให้ พร้อม user pass ไปใช้ ทำนองนี้ก็คงดีกว่า

ขอบคุณในคำแนะนำนะครับ

ดีใจมากที่โพสแล้วมาแนะนำไว้ จะได้ไม่ต้องคอยนาน และได้หาข้อมูลเพิ่มเติม

ขอขอบคุณทีมงานครับ
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 18 พ.ย. 2010 5:25 pm

robin เขียน:ผมไ้ด้อ่านข้อมูลไปมา ชักจะมาสนใจตัวนี้สิ ครับ Load Balancing Router ไม่ทราบว่า ตัว WAG120N นี้ใช้ได้รึป่าว หรือต้องซื้อแยกต่างหาก

• Load Balance Router จะไม่มี ADSL Modem มาให้ในตัวนะครับ ดังนั้นเวลาจะใช้งานจะต้องเอา ADSL Modem มาใช้งานร่วมด้วยครับ ซึ่งเราก็สามารถเอา WAG120N มาทำงานเป็น ADSL Modem ให้ Load Balance Router ได้ครับ เพียงแต่ว่าเราก็จะไม่สามารถใช้งาน Wireless ของมันได้เลยครับ เพราะตัวมันจะต้องมาทำหน้าที่เป็น ADSL Modem แต่เพียงอย่างเดียวครับผม

แล้วเน็ต 6 เมกเส้นเดียวนะครับ จะ load balance ได้มากน้อยอย่างไร
อยากทราบความเหมาะสมครับ จำนวน user กับ internet 6 m

• พอเริ่ิมอ่านมาถึงบรรทัดนี้ชักจะงงๆ แล้วครับ :D ขอทำความเข้าใจตัวอุปกรณ์ Load Balance Router หน่อยนะครับ คำว่า Load Balance หมายถึง เราสามารถเชื่อมต่อ Internet พร้อมๆ กันได้มากกว่า 2 เส้นขึ้นไปครับ โดยเจ้าอุปกรณ์ Load Balance Router จะทำหน้าที่เชื่อมต่อ Internet หลายๆ ให้พร้อมๆ กัน โดยตัวมันจะทำหน้า "จัดสรร ความเร็วในการใช้งาน ให้กับเครื่องลูกข่าย โดยการกระจายไปยัง Internet แต่ละเส้นที่มันเชื่อมต่ออยู่" ครับ ซึ่งก็คือความหมายของ Load Balancing ครับผม

• ที่นี้กลับมาว่า "แล้วเน็ต 6 เมกเส้นเดียวนะครับ จะ load balance ได้มากน้อยอย่างไร" คำตอบก็คือ "ไม่ได้เลยครับ" เพราะมันมี Internet แค่ 1 เส้นเท่านั้น อุปกรณ์ Load Balance Router ก็ไม่สามารถทำอะไรได้ครับ เพราะยังงัยๆ ก็ต้องออกไปแค่ Internet ที่มีอยู่เพียงเส้นเดียวครับผม + อุปกรณ์จะสามารถทำ Load Balance ได้ก็ต่อเมื่อมี Internet มากกว่า 2 เส้นขึ้นไปเท่านั้นครับผม

switch 24 port ผมคิดว่าไม่เอาล่ะ ลากสายรกห้องเปล่าๆ ส่วนมาก ก็มี Notebook กันทั้งนั้น น่าจะใช้ Wireless ให้ดีก้อพอ
ถ้าได้ wireless แบบ authentication ด้วยยิ่งดีเลยครับ เพราะไม่อยากไปตามเก็บค่าช่วยแชร์ ใครมีก็มาให้ พร้อม user pass ไปใช้ ทำนองนี้ก็คงดีกว่า
ขอบคุณในคำแนะนำนะครับ

ดีใจมากที่โพสแล้วมาแนะนำไว้ จะได้ไม่ต้องคอยนาน และได้หาข้อมูลเพิ่มเติม

ขอขอบคุณทีมงานครับ

• ถ้าต้องการทำ Load Balance + Authentication ด้วย ก็แนะนำเป็นพวก MikroTik RouterBOARD ครับ เพราะสามารถทำได้ทั้ง Load Balance และยังทำ Authentication ได้ด้วยครับผม -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... randID=ALL

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ พฤหัสฯ. 18 พ.ย. 2010 6:04 pm

ขอบคุณครับ เข้าใจผิดจนได้ เหอๆ
นึกว่า เนตเส้นเดียว จะทำให้ เครื่องลูกข่าย ทุกเรื่องใช้งานได้ความเร็วเท่าๆ กันซะีอีก งั้นคงหมดประเด็นล่ะครับ
คงต้องหาแต่ ไร้สาย มาเล่นแทน เพิ่มสัญญาณดีกว่า ขอหาข้อมูลต่อไปก่อน

ขอบคุณมากๆ นะครับ นึกว่าจะแบ่งความเร็วเนตได้เท่าๆ กันเสียอีก เง้อ

งั้น Authentication ก็ไม่ต้องล่ะ WAG120N ก็ช่วยได้เยอะ ทั้ง mac และ pass
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 18 พ.ย. 2010 6:19 pm

robin เขียน:ขอบคุณครับ เข้าใจผิดจนได้ เหอๆ
นึกว่า เนตเส้นเดียว จะทำให้ เครื่องลูกข่าย ทุกเรื่องใช้งานได้ความเร็วเท่าๆ กันซะีอีก งั้นคงหมดประเด็นล่ะครับ
คงต้องหาแต่ ไร้สาย มาเล่นแทน เพิ่มสัญญาณดีกว่า ขอหาข้อมูลต่อไปก่อน
ขอบคุณมากๆ นะครับ นึกว่าจะแบ่งความเร็วเนตได้เท่าๆ กันเสียอีก เง้อ

งั้น Authentication ก็ไม่ต้องล่ะ WAG120N ก็ช่วยได้เยอะ ทั้ง mac และ pass

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)