เวลาเส้นที่1 Fail Over สลับมาเส้น2 แต่พอ2Fail Over มันไม่กล

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

เวลาเส้นที่1 Fail Over สลับมาเส้น2 แต่พอ2Fail Over มันไม่กล

โพสต์โดย arsan เมื่อ เสาร์ 26 พ.ย. 2016 9:41 am

คือผมทำ Load Balancing+ Fail Over รวมเน็ตสองเส้น แต่สปีดไม่เตมคับ มันควรจะได้ 25+50 =70 แต่มันมาแค่60
รึเราอาจจะไม่ต้องสนใจก็ได้คับ
เวลาเส้นที่1 Fail Over สลับมาเส้น2 แต่พอ2Fail Over มันไม่กลับไปใช้เส้นที่1 ต้องคอยรีเซตเร้าเตอร์ อยากทราบว่าต้องเพิ่มอะไรหรอคับ

รูปภาพ
arsan

Re: เวลาเส้นที่1 Fail Over สลับมาเส้น2 แต่พอ2Fail Over มันไม่กล

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 28 พ.ย. 2016 12:38 pm

arsan เขียน:คือผมทำ Load Balancing+ Fail Over รวมเน็ตสองเส้น แต่สปีดไม่เตมคับ มันควรจะได้ 25+50 =70 แต่มันมาแค่60
รึเราอาจจะไม่ต้องสนใจก็ได้คับ
เวลาเส้นที่1 Fail Over สลับมาเส้น2 แต่พอ2Fail Over มันไม่กลับไปใช้เส้นที่1 ต้องคอยรีเซตเร้าเตอร์ อยากทราบว่าต้องเพิ่มอะไรหรอคับ

รูปภาพ

2.1.3 เซต Loadbalance+Hotspot (2 Static)

2.1.2 เซต Loadbalance+Hotspot (1 PPPoE และ 1 Static)

ตามกระทู้ที่แนบลิงค์ให้ได้เลยครับ

เทสแล้ว 2 wan ถ้าออนทั้งคู่ก็โหลด multi-session รวมให้
ถ้า Link ไหน ดาวน์ก็สลับไปอีก Link ที่ออนให้

ส่วนเรื่อง speed ก็โหลด multi-session รวมให้ครับ เน็ต 25 + 50 ก็ได้เต็ม 75
แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับสปิดที่จ่ายมาด้วยน่ะครับ เพราะขนาดเราใช้งานขอเน็ต 50m มาบ้างทียังเทสสปีดได้ 20 30 ก็ยังมี

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)